Trang Đầu Diễn đàn GIAO LƯU, KẾT BẠN Nỗi lòng người viễn xứ Đôi dòng tâm sự DHS Nhật

Chủ đề này bao gồm 0 phản hồi, 1 thành viên tham gia, và đã được cập nhật lần cuối cùng cách đây 1 năm, 10 tháng trước bởi  Ẩn danh.

Ẩn danh
    Thành viên
    Cấp bậc: Thành viên mới 新人
    i$p: i$ 0

Mình cũng đã từng là 1 DHS, cũng giống các bạn như bây giờ. Khi bước chân sang Nhật mọi thưs với mình là bơx ngỡ, mới mẻ. Mình đã phải cố gắng mới có thể thích nghi với cuộc sống nơi đây và cũng học hỏi được rất nhiều, trưởng thành từ trong suy nghĩ, học cách làm việc và quý trọng thời gian của người nhật … Đúng là “đi một ngày đàng học một sàng khôn”. Nhưng ngược lại mình phải đánh đổi những gì? Tiền bạc, mồ hôi và nước mắt…
    Khi mình làm hồ sơ đi DH từ năm 2005 mà phí của mình là 260tr và 1.000$ tiền đặt cọc, số tiền này vào năm ấy ko phải là nhỏ. Nên mình nghĩ các bạn cũng như mình và muốn chia sẻ những gì mình biết mong có thể giúp ích cho các bạn. Khi các bạn có ý muốn đi du học thì hãy:
    1. Xác định trước về tâm lý và tài chính gd nhà bạn.
    2. Tìm hiểu trên Internet về nơi, về trường nhật ngữ mà bạn muốn đi, so sánh về học phí và điều kiện học tập của các trường.
    3. Chọn trường và vào trang web của trường để xem các loại phí phải nộp bao gồm những loại tiền gì?
    4. Tìm đến công ty/trung tâm để hỏi về mức phí dịch vụ, bao gồm những tiền gì? Họ cam kết gì khi làm hồ sơ cho bạn.
    5. Check lại hồ sơ của chính bản thân mình (vd: Trên sổ hộ khẩu tên bạn là Nguyễn Văn A nhưng CMND và những giấy tờ khác là Nguyễn Minh A) và nộp cho Cty/ trung tâm (khi giao nộp có giấy biên nhận các chứng từ gốc)
    6. Bắt tay vào việc học tiếng nhật và tìm hiểu về văn hoá, cuộc sống của Nhật. Việc học tiếng nhật của các bạn là quan trọng nhất và nó có thể là tương lai cho các bạn sau này.
    7. Chờ đợi kết quả và xin thông tin của mình từ Cty/trung tâm để trả lời khi trường và cục check về.(thông tin của bạn được cty/trung tâm khai khi làm hồ sơ).
    Chú ý: Không nên giao phó toàn bộ trách nhiệm cho Cty/trung tâm, mình luôn là người chủ động.
    Chia sẻ của mình chỉ có vậy, ai biết vui lòng góp ý thêm. Cảm ơn các bạn vì đã đọc bài của mình.
    Thân ái!
    Nguồn Miu Miu!

Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.