Chủ đề này bao gồm 6 phản hồi, 6 thành viên tham gia, và đã được cập nhật lần cuối cùng cách đây 6 tháng, 1 tuần trước bởi  Shyn chảnh.

samurai
    samurai
    Thành viên Participant
    Cấp bậc: Thành viên mới 新人
    i$p: i$ 1 200

Dear các Senpai,

Em mới sang làm việc ở công ty Nhật được một tháng. Em rất hay nghe thấy mấy bạn Nhật nói về Ho.ren.so gì gì đấy nhưng em không biết nghĩa là gì các senpai có thể chỉ cho e được không ạ ?

Em cám ơn.

xjapan
    xjapan
    Quản trị viên KeyMaster
    i$p: i$ 341

Chào bạn,

報連相(ほうれんそう:Hou-Ren-Sou) là cụm từ viết tắt của 報告 (houkoku : Báo cáo), 連絡 (Renraku : Liên lạc), 相談( Soudan : Trao đổi, xin tư vấn) , 3 yếu tốt quan trọng trong văn hoá làm việc của người Nhật Bản.

Khác với người Việt Nam chúng ta thường không báo cáo tình hình, hay tự ý tìm cách giải quyết trước, đến khi quá muộn hoặc bị hỏi ra mới nói, thì với người Nhật điều đầu tiên là cần phải báo cáo tình hình cụ thể với cấp trên trước,tuyệt đối không tự ý tiến hành mà không báo cáo.

Có vấn đề gì phát sinh, thay đổi bao giờ cũng cố gắng liên lạc trước đặc biệt là về giờ giấc, chứ không như ở mình thường giờ cao su,hẹn muộn quá giờ rồi mới nhắn, hay để việc xảy ra rồi mới liên lạc.

Trong công việc, ở Nhật ưu tiên tình thần tập thể và tuân thủ chỉ đạo của cấp trên, làm việc gì cũng nên 相談 (soudan ) xin tư vấn trước như thế tránh được vấn đề duy ý trí và sai lầm không đáng có, cũng như liên đới trách nhiệm. Vì khi bạn trao đổi và nhận được đồng ý của cấp trên để tiến hành công việc, thì sau có trách nhiệm gì cấp trên của bạn sẽ là người chịu trách nhiệm trước hết chứ không phải bạn nhé.

Hy vọng note sẽ giúp ích chút ít cho bạn về văn hoá làm việc ở Nhật.

samurai
    samurai
    Thành viên Participant
    i$p: i$ 1 200

Công nhận Senpai cắt nghĩa mới thấy nó quan trọng. Cám ơn các Senpai rất nhiều.!!

Mr. Kro
    Mr. Kro
    Quản trị viên KeyMaster
    Cấp bậc: Senpai 先輩
    i$p: i$ 10 602

Một điều nữa là Horenso (ほうれん草) vốn là tên 1 loại rau (rau chân vịt), vì thế nên dùng từ Horenso sẽ dễ nhớ, khi có sự vụ gì ng Nhật chỉ cần nghĩ đến rau chân vịt, họ sẽ nhớ ra phải báo cáo, liên lạc và tư vấn :))

Quỳnh Chi
    Thành viên Participant
    i$p: i$ 81

Nghĩa của nó thế này đây bạn ;))

Attachments:
    You must be logged in to view attached files.

Anh Mỹ
    Thành viên Participant
    i$p: i$ 1 880

Khi đi phỏng vấn xin việc, các bạn tự PR mình rằng hiểu rõ 報連相, 5S, vv thì càng có điểm cộng nhé.

Shyn chảnh
    Thành viên Participant
    i$p: i$ 1 720

giờ em mới hiểu cái từ này

Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.